கட்டுரை

ரணிலும், சிசியும்

ரணிலும், சிசியும்
ரணிலும், சிசியும்


2011 ஆம் ஆண்டு எகிப்தில் அரபு வசந்தம் வெடித்த போது, இலங்கை ஜனாதிபதி மஹிந்த ராஜபக்ஷ, வெளிநாட்டு சதிகாரர்கள் இலங்கையில் அப்படி ஒரு கிளர்ச்சியை உருவாக்கினால் அது வெற்றியடையாது என்று கூறினார். ஆனால் அரபு வசந்த அலை 2022 இல் இலங்கைக்கு வந்தது. இன்று மகிந்த மட்டுமல்ல, ராஜபக்ச குடும்பமும் அந்த அலையில் சிக்கி அழிந்துவிட்டது.

ரணில் விக்கிரமசிங்கவுக்கு ஜனாதிபதி பதவியை வழங்கிவிட்டு ராஜபக்சக்கள் வெளியேறினர். அரபு வசந்தம் இலங்கையில் அரகலய என்று அழைக்கப்பட்டது. அந்த போராட்டத்தில் விளைவாக ஜனாதிபதியான ரணில் எகிப்தில் நடைபெறும் சுற்றுச்சூழல் மாநாட்டில் பங்கேற்பதற்காக எகிப்து சென்றுள்ளார்.


எகிப்தின் ஜனாதிபதி எல் சிசியும் எகிப்தின் அரபு வசந்தத்தின் விளைவாக ஜனாதிபதி ஆனவர். அரபு வசந்த காலத்தில் அவர் எகிப்தின் இராணுவ உளவுத்துறையின் இயக்குநராக இருந்தார். ஜனாதிபதி ஹோஸ்னி முபாரக்கின் அரசாங்கம் அரேபிய வசந்தத்தால் தோற்கடிக்கப்பட்டது . 


முபாரக் வெளியேற்றப்பட்டார். 2011இல் முகமது மோர்சி ஜனாதிபதியானார். அவர் 2012 இல் எல் சிசியை பாதுகாப்பு அமைச்சராக நியமித்தார். அரபு வசந்தத்தை வழிநடத்திய புரட்சியாளர்களை முகம்மது மோர்சியின் அரசாங்கம் அங்கீகரிக்கவில்லை. மீண்டும் புரட்சியை ஆரம்பித்தார்கள். 


இந்தப் புரட்சியின் போர்வையில் எல் சிசி ஜனாதிபதியாக வர சதி செய்தார். புரட்சிக்கான தீர்வாக பாதுகாப்பு அமைச்சராக இருந்த அவர் இராணுவ சதியை தொடங்கினார். இராணுவப் புரட்சி மூலம் ஜனாதிபதி முகமது மோர்சியை பதவியில் இருந்து அகற்றினார். மோர்சிக்கு பதிலாக சம்தீன் சபாடியை இடைக்கால ஜனாதிபதியாக நியமித்தார். புரட்சி கடுமையாகி கலவரம் மூண்டதால் அவராலும் நாட்டை ஆள முடியவில்லை.


2014 இல், சிசி இராணுவத்தை விட்டு வெளியேறி ஜனாதிபதி பதவிக்கு போட்டியிடுவதாக அறிவித்தார், புரட்சியாளர்களின் ஆதரவைக் கோரினார். ஜனாதிபதி தேர்தலில் சிசி அமோக வெற்றி பெற்றார். அதன் பிறகு அவர் புரட்சியையும் அதன் தலைவர்களையும் கொடூரமாக அடக்கினார். அவர்கள் தீவிரவாதிகள் என முத்திரை குத்தப்பட்டு சிறையில் அடைக்கப்பட்டனர்.


இந்த அடக்குமுறையைத் தொடங்கியபோது டொனால்ட் டிரம்ப் அமெரிக்க ஜனாதிபதியாக இருந்தது சிசிக்கு அதிர்ஷ்டவசமானது., டிரம்ப்பின் விருப்பமான சர்வாதிகாரி சிசி. ஆனால், பிடென் ஆட்சிக்கு வந்ததும், டிரம்பின் காலத்தில் சிசிக்கு அமெரிக்காவிடமிருந்து கிடைத்த அதே அங்கீகாரம் கிடைக்கவில்லை. சிசி பிடனுடன் போனில் பேச ஆரம்பித்தார். தற்போது , பிடென் மற்றும் சிசி இடையே ஒரு நல்ல உறவு நிறுவப்பட்டுள்ளது. தான் இழந்த சர்வதேச அங்கீகாரத்தை மீண்டும் பெறுவதற்காக எகிப்தில் சுற்றுச்சூழல் மாநாட்டை நடத்துகிறார் சிசி.


சிசியின் வழியில் மக்கள் போராட்டத்தின் மூலம் ரணில் இலங்கையின் ஜனாதிபதியானார். சிசி எகிப்திய போராட்டத்தை தனக்கு சாதகமாக பயன்படுத்திக்கொண்டு ஜனாதிபதி கதிரையை பிடித்ததை போல், ரணிலும் இலங்கை போராட்டத்தை பயன்படுத்தி பிரதமராகி ஜனாதிபதியானார். சிசியைப் போலவே ரணிலும் போராட்டத்தை அடக்கினார்.


இப்போது சர்வதேச அங்கீகாரம் பெற ரணில் சுற்றுச்சூழல் மாநாட்டுக்கு செல்கிறார். போராட்டத்தை அடக்கி, பயங்கரவாதிகள் என்று கூறி, போராட்டத் தலைவர்களை சிறையில் அடைத்து, அமெரிக்கா தலைமையிலான மேற்குலக நாடுகளின் ஆதரவை நாடும் சிசி மத்திய கிழக்கில் அமைதியைக் காட்டி அமெரிக்காவை வெல்ல முயற்சிப்பது போல், சீனாவைக் காட்டி அமெரிக்காவை வெல்ல முயல்கிறார் ரணில். சிசி ஓரளவு வெற்றி பெற்றுள்ளார். சிசியைப் போல் ரணிலால் வெற்றி பெற முடியுமா?


உபுல் ஜோசப் பெர்னாண்டோSource link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *